CỔNG GIAO DỊCH BẢO HIỂM XÃ HỘI ĐIỆN TỬ

Dịch vụ I-VAN THAISONSOFT - BHXH Việt Nam

Miền bắc: 1900.55.88.73
Miền Trung, Nam: 1900.55.88.72

Xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Xét nghiệm máu là một trong những phương pháp phổ biến để các bác sĩ chẩn đoán bệnh cho bệnh nhân. Chi phí xét nghiệm máu không quá lớn, tuy nhiên trong quá trình thực hiện khám chữa bệnh phải xét nghiệm rất nhiều lần khiến chi phí tăng lên rất nhiều. Vậy, xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế không? 

Chi phí xét nghiệm máu có được BHYT chi trả.

Chi phí xét nghiệm máu có được BHYT chi trả.

1. Quy định về việc hưởng bảo hiểm y tế theo quy định

Căn cứ theo quy định của Luật bảo hiểm y tế cùng các văn bản pháp luật liên quan hiện hành khác, quy định về việc hưởng bảo hiểm y tế gồm có:

1.1 Quy định về phạm vi được hưởng của BHYT

Căn cứ vào Điều 21, Luật bảo hiểm y tế (sửa đổi bổ sung tại Khoản 14, Điều 1, Luật bảo hiểm y tế 2014) phạm vi được hưởng của BHYT gồm:

Người tham gia BHYT được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con.
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i Khoản 3, Điều 12, của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Ngoài ra, luật cũng quy định Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT.

1.2 Quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

Căn cứ theo quy định tại Điều 23, Luật bảo hiểm y tế (sửa đổi bổ sung tại Khoản 16, Điều 1, Luật bảo hiểm y tế 2014) quy định 12 trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế gồm:

Các trường hợp được hưởng BHYT theo quy định của Pháp luật.

Các trường hợp được hưởng BHYT theo quy định của Pháp luật.

  1. Chi phí trong trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.
  2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
  3. Khám sức khỏe.
  4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
  5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
  6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
  7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.
  8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
  9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.
  10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.
  11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
  12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Theo quy định sẽ có rất nhiều trường hợp xét nghiệm máu khác nhau. Căn cứ vào từng trường hợp xét nghiệm máu cụ thể mà người lao động sẽ được xét có được hưởng BHYT hay không.

2. Xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Căn cứ theo các quy định của luật Bảo hiểm y tế và Thông tư 39/2018/TT-BYT ban hành ngày 30/11/2018 khi đi xét nghiệm máu sẽ có thể được hưởng BHYT hoặc không được hưởng.

Trường hợp được hưởng BHYT:

Xét nghiệm máu trong các trường hợp:

  • Xét nghiệm máu theo chỉ định của bác sĩ để chữa trị các bệnh khác óng vai trò quan trọng trong việc chẩn đoán các loại bệnh lý.
  • Xét nghiệm máu để chữa bệnh về máu

Các trường hợp xét nghiệm máu này được hưởng BHYT, mức hưởng tùy theo đối tượng khám chữa bệnh, nơi khám chữa bệnh. 

Xét nghiệm máu được hưởng BHYT trong các trường hợp nào?

Xét nghiệm máu được hưởng BHYT trong các trường hợp nào?

Trường hợp không được hưởng BHYT:

Các trường hợp tiêu biểu mà xét nghiệm máu không được hưởng BHYT như:

  • Xét nghiệm máu trong trường hợp tự đi khám sức khỏe, kiểm tra định kỳ.
  • Xét nghiệm máu trong trường hợp phục vụ việc bổ sung hồ sơ lao động, bổ sung hồ sơ đi du học…
  • Xét nghiệm máu phục vụ mục đích tự nguyện hiến máu, cho máu…
  • Xét nghiệm máu để phục vụ cho việc sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

Như vậy, có rất nhiều các trường hợp xét nghiệm máu không được hưởng BHYT cần phải lưu ý. Chỉ trong trường hợp bệnh nhân xét nghiệm máu để phục vụ việc khám chữa bệnh theo chỉ định của bác sĩ thì sẽ được hưởng BHYT. Trong trường hợp bệnh nhân xét nghiệm máu để khám sức khỏe, bổ sung hồ sơ đi làm việc hoặc đi học, để sử dụng dịch vụ thẩm mỹ… sẽ không được hưởng BHYT.

Để được hưởng BHYT khi đi xét nghiệm máu phục vụ cho việc khám chữa bệnh theo chỉ định của bác sĩ, người bệnh cần mang thẻ BHYT và các giấy tờ tùy thân. Các giấy tờ có thể là thẻ căn cước, chứng minh thư nhân dân, bằng lái xe... để xác minh.

Qua bài viết “ Xét nghiệm máu có được hưởng BHYT không?” hy vọng sẽ giúp bạn đọc có nhiều thông tin hữu ích. Xác định được các trường hợp xét nghiệm máu được hưởng BHYT và không được hưởng BHYT. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm bạn đọc có thể liên hệ theo đường dây nóng Bảo hiểm xã hội điện tử eBH 1900558873 hoặc 1900558872 để được hỗ trợ tốt nhất.

Tin liên quan:

Đăng ký phần mềm kê khai bảo hiểm xã hội eBH
Công ty phát triển công nghệ Thái Sơn Phần mềm khai hải quan điện tử ECUS Phần mềm khai thuế điện tử ETAX Phần mềm hóa đơn điện tử Phần mềm bảo hiểm xã hội điện tử Phần mềm văn phòng điện tử CloudOffice
Đăng ký cấp mã bảo hiểm xã hội lần đầu