CỔNG GIAO DỊCH BẢO HIỂM XÃ HỘI ĐIỆN TỬ

Dịch vụ I-VAN THAISONSOFT - BHXH Việt Nam

Miền bắc: 1900.55.88.73
Miền Trung, Nam: 1900.55.88.72

Hỏi - Đáp: Ký hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Bởi ebh.vn - 25/05/2021

Liên quan đến vấn đề đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) anh Nguyễn Đức Minh tại Biên Hòa, Đồng Nai có gửi thư về cho BHXH điện tử eBH hỏi như sau:

“Tôi mới xin việc tại công ty sản xuất linh kiện điện tử, sau khi xem xét hồ sơ và phỏng vấn thì tôi được nhận vào làm. Ngày 17/5 vừa qua tôi đến làm việc có ký hợp đồng lao động thử việc ở vị trí giám sát kỹ thuật và thử việc 2 tháng. Tuy nhiên, tôi muốn hỏi khi ký hợp đồng thử việc có được đóng bảo hiểm xã hội không, nếu có có được công ty hỗ trợ đóng không. Tôi xin cảm ơn!”

Ký hợp đồng thử việc - người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Ký hợp đồng thử việc - người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Trả lời

Bảo hiểm xã hội điện tử eBH xin được trả lời câu hỏi của anh Đức Minh như sau:

(1) Khi ký hợp đồng thử việc có được đóng bảo hiểm xã hội không, nếu có có được công ty hỗ trợ đóng không?

Căn cứ theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1, Điều 2, Luật Bảo hiểm xã hội quy định về các đối tượng tham gia BHXH bắt buộc như sau: 

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;”

Tại luật Bảo hiểm xã hội 2014 không quy định các đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là các đối tượng ký hợp đồng thử việc. Như vậy, người lao động khi ký hợp đồng thử việc sẽ không phải đóng BHXH. Bên cạnh đó công ty cũng không có trách nhiệm phải đóng cho bạn khi chưa có hợp đồng lao động chính thức.

Sau thời gian thử việc, nếu người lao động và người sử dụng lao động ký hợp đồng làm việc chính thức, khi này người lao động sẽ có trách nhiệm đóng BHXH cho người lao động.

Xem thêm >> Không ký hợp đồng lao động có được doanh nghiệp đóng BHXH?

(2) Người lao động lưu ý gì khi ký hợp đồng thử việc?

Khi ký hợp đồng thử việc người lao động không phải đóng BHXH, và cũng không được khoản hỗ trợ đóng BHXH. Mặc dù vậy người  lao động và người sử dụng lao động vẫn nên ký hợp đồng thử việc để đảm bảo quyền lợi cho các bên.

Người lao động lưu ý khi ký hợp đồng thử việc như sau để đảm bảo lợi ích:

Những lưu ý khi ký hợp đồng thử việc cho doanh nghiệp và người lao động.

Những lưu ý khi ký hợp đồng thử việc cho doanh nghiệp và người lao động.

Về thời gian thử việc:

Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận, chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây: 

  • Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

  • Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

  • Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

  • Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

Về mức lương khi ký hợp đồng thử việc:

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Về kết quả sau khi hết thời gian thử việc:

Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động.

  • Nếu thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc.

  • Nếu không đạt yêu cầu thì chấm dứt hợp đồng thử việc.

Lưu ý: Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

Xem thêm >> Cách chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật khi muốn nghỉ việc

Trên đây là thư trả lời bạn Đức Minh, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thư cho BHXH điện tử eBH. Chúc bạn sẽ thành công với công việc mới của mình!

TIN LIÊN QUAN >> Mẫu hợp đồng thử việc cho người lao động năm 2021

Đăng ký phần mềm kê khai bảo hiểm xã hội eBH
Công ty phát triển công nghệ Thái Sơn Phần mềm khai hải quan điện tử ECUS Phần mềm khai thuế điện tử ETAX Phần mềm hóa đơn điện tử Phần mềm bảo hiểm xã hội điện tử Phần mềm văn phòng điện tử CloudOffice
Đăng ký cấp mã bảo hiểm xã hội lần đầu