CỔNG GIAO DỊCH BẢO HIỂM XÃ HỘI ĐIỆN TỬ

Dịch vụ I-VAN THAISONSOFT - BHXH Việt Nam

Miền bắc: 1900.55.88.73
Miền Trung, Nam: 1900.55.88.72

Vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không?

Bởi ebh.vn - 12/06/2019

Khi vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không là băn khoăn của nhiều gia đình khi làm thủ tục nhận bảo hiểm thai sản. Bài viết dưới đây sẽ thông tin chi tiết đến người lao động.

I. Vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không?

Vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không? 1

Vợ sinh con chồng được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Pháp luật.

Căn cứ theo Điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc Hội, Nghị định 115/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Người lao động nữ đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con

Như vậy, theo quy định của Pháp luật thì vợ sinh con có chồng đang đóng BHXH sẽ được hưởng chế độ thai sản. Điều kiện hưởng, thời gian hưởng, mức hưởng thai sản của chồng được quy định rõ ràng theo Luật BHXH số 58/2014/QH13.

II. Điều kiện hưởng chế độ thai sản cho nam giới

Căn cứ theo Điều 31, Luật Bảo Hiểm Xã Hội số 58/2014/QH13 của Quốc Hội thì lao động nam được hưởng chế độ thai sản khi đang đóng BHXH. Căn cứ vào Khoản 2, Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLDXH quy định điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH (mẹ không tham gia BHXH) thì cha phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

III. Thời gian hưởng chế độ thai sản cho chồng

Căn cứ Điều 34, Luật Bảo Hiểm Xã Hội số 58/2014/QH13 quy định chi tiết thời gian hưởng chế độ khi sinh con đối với nam giới như sau:

Lao động nam đang đóng BHXH khi có vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không? 2

Nam giới được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của Pháp Luật.

IV. Mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới

Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH số 58/2014/QH13 của Quốc Hội đối với mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới như sau:

  • Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;
  • Mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày như sau:

Mức hưởng = Mức lương bình quân đóng BHXH/24 ngay X số ngày nghỉ

Ví dụ:

Bạn nam A đóng 6 tháng trước khi nghỉ việc với mức lương là 5.000.000 VND/tháng.

  • Mức lương bình quân đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc là: (6x5.000.000)/6 = 5.000.000 VND.
  • Bạn A được nghỉ 05 ngày vì vợ sinh thường, 1 con.

=> Mức hưởng thai sản của bạn nam A cho 5 ngày:   (5.000.000/24) X 5 = 1.040.000.

Vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không? 3

Người chồng sẽ được hưởng chế độ nghỉ thai sản khi vợ sinh con.

V. Mức hưởng trợ cấp thai sản 1 lần cho nam giới

Ngoài mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới khi có vợ sinh con như trên thì nam giới còn được hưởng trợ cấp 1 lần như sau:

1. Điều kiện

Chỉ có cha (chồng) tham gia BHXH và phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi vợ sinh con.

2. Mức hưởng 1 lần

Căn cứ điều 38 Luật BHXH số 58/2014/QH13 của Quốc Hội thì:

“Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

=> Mức lương trợ cấp 1 lần = 2 lần mức lương cơ sở

Mức lương cơ sở sẽ thay đổi theo từng năm, cụ thể:

  • Từ ngày 1/7/2018 - 30/06/2019 là: 1.390.000 VND/tháng
  • Từ ngày 1/7/2019 là: 1.490.000 VND/tháng.

Từ 1/7/2020 vợ sinh con chồng được hưởng trợ cấp và nghỉ thai sản >> xem chi tiết

Như vậy, bài viết trên đây eBH đã thông tin chi tiết đến người lao động trường hợp vợ sinh con chồng được hưởng chế độ gì không. Mong rằng, bài viết này sẽ giúp ích được cho người lao động khi tham khảo về chế độ bảo hiểm thai sản. Mọi thông tin chi tiết, người lao động có thể liên hệ với Cổng giao dịch Bảo hiểm xã hội điện tử eBH qua hotline 1900.55.88.73. 

Tin liên quan

Đăng ký phần mềm kê khai bảo hiểm xã hội eBH
Công ty phát triển công nghệ Thái Sơn Phần mềm khai hải quan điện tử ECUS Phần mềm khai thuế điện tử ETAX Phần mềm hóa đơn điện tử Phần mềm bảo hiểm xã hội điện tử Phần mềm văn phòng điện tử CloudOffice
Đăng ký cấp mã bảo hiểm xã hội lần đầu