CỔNG GIAO DỊCH BẢO HIỂM XÃ HỘI ĐIỆN TỬ

Dịch vụ I-VAN THAISONSOFT - BHXH Việt Nam

Miền bắc: 1900.55.88.73
Miền Trung, Nam: 1900.55.88.72

Người lao động khi thôi việc được trợ cấp theo mức lương nào?

Bởi ebh.vn - 22/08/2016

Mức lương trợ cấp thôi việc cho người lao động là một trong những vấn đề gây nhiều băn khoăn cho các doanh nghiệp. Dưới đây là câu hỏi của một doanh nghiệp đến từ Gia Lai và câu trả lời từ Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Hỏi:

Bà My Nga (Gia Lai) hỏi: Người lao động tại công ty tôi có quyết định nghỉ việc vào ngày 24/5/2016 thì trợ cấp thôi việc tính theo mức lương tối thiểu 1.210.000 đồng hay 1.150.000 đồng và cách tính như thế nào?

Cách tính trợ cấp thôi việc

Trả lời:

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 48 của Bộ luật Lao động thì tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Do đó, đề nghị công ty căn cứ vào mức lương theo hợp đồng lao động của người lao động để có cơ sở tính trả trợ cấp thôi việc cho người lao động thôi việc.

Xem thêm: bảo hiểm xã hội điện tử 

Đăng ký phần mềm kê khai bảo hiểm xã hội eBH
Công ty phát triển công nghệ Thái Sơn Phần mềm khai hải quan điện tử ECUS Phần mềm khai thuế điện tử ETAX Phần mềm hóa đơn điện tử Phần mềm bảo hiểm xã hội điện tử Phần mềm văn phòng điện tử CloudOffice
Đăng ký cấp mã bảo hiểm xã hội lần đầu